20 Bài Toán Lớp 3 Khó Nhất Thế Giới

Bài 1: Tính diện tính miếng bìa hình vuông vắn, biết hình vuông đó tất cả chu vi là 3dm 2cm.

Bạn đang xem: 20 bài toán lớp 3 khó nhất thế giới

Đáp án:

Đồi: 3dm 2cm = 32cm

Cạnh miếng bìa hình vuông vắn là: 32 : 4 = 8 (cm) 

Diện tích miếng bìa là: 8 x 8 = 16 (cm2)

Bài 2: Trong một xưởng may công nghiệp, cứ đọng 15m vải vóc thì may được 5 cỗ áo quần và một cỡ. Hỏi tất cả 350m vải thì may được bao nhiêu cỗ quần áo với thuộc cỡ đó cùng còn vượt mấy m vải?

Đáp án:

1 cỗ áo quần cần số mét vải là: 15 : 5 = 3 (m)

350m may được: 350 : 3 = 116 cỗ và vượt 2m

Bài 3: Túi trước tiên đựng 18kilogam gạo, gấp 3 lần túi vật dụng nhị. Hỏi nên lấy ngơi nghỉ túi lắp thêm hai bao nhiêu kg gạo đổ quý phái túi đồ vật hai nhằm số gạo nghỉ ngơi nhị túi bởi nhau?

Đáp án:

Túi máy nhì đựng số gạo là: 18 : 3 = 6 (kg)

Cả nhì túi đựng số gạo là: 18 + 6 = 24 (túi)

Để số gạo 2 túi đều nhau thì từng túi gồm số gạo là: 24 : 2 = 12 (kg)

Số gạo đề nghị lấy ra sinh hoạt túi trước tiên là: 18 – 12 = 6 (kg)

Bài 4: Trong hình vẽ gồm ……góc vuông và……góc ko vuông?

*

Đáp án: 2 góc vuông, 4 góc ko vuông

Bài 5: Tính chu vi hình tđọng giác ABCD, biết cạnh AB = 16cm, BC = 20centimet, cạnh CD bởi nửa tổng AB cùng BC. Cạnh AD gấp đôi hiệu của AB với BC.

Đáp án:

Cạnh CD là: (16 + 20) : 2 = 18 (cm)

Cạnh AD là: (20 – 16) x 2 = 8 (cm)

Chu vi tđọng giác ABCD là: 16 + 20 + 18 + 8 = 62 (cm)

Bài 6: Lớp 3A bao gồm 40 học sinh được tạo thành 4 tổ, từng tổ lại phân chia hầu như thành 2 nhóm. Hỏi mỗi nhóm gồm từng nào học tập sinh?

Đáp án:

Mỗi tổ tất cả số học sinh là: 40 : 4 = 10 (hs)

Mỗi team gồm số học sinh là: 10 : 2 = 5 (hs)

Bài 7: Khoanh tròn giải đáp đúng

a.Số lập tức sau của số 39759

A. 39758

B. 39760

C. 39768


D.39769

Đáp án: B. 39760

b.Tìm số tròn nghìn ở giữa số 9068 với 11982 là:

A.10000 cùng 12000

B. 10000 với 11000

C. 11000 cùng 9000

D. 12000 cùng 11000

Đáp án: B. 10000 với 11000

c. (98725 – 87561) x 3 = …..

A. 32493

B. 39432

C. 33492

D. 34293

Đáp án: C. 33492

d. 12356 + 62154 : 9 = …..

Xem thêm: 1287 Bài Tập Trắc Nghiệm Nguyên Hàm Tích Phân Và Ứng Dụng Có Đáp Án

A. 29262

B. 39262

C. 19262

D. 18262

Đáp án: C. 19262

e. 3km 12m =…..

A. 312

B. 3012

C. 36

D.15

Đáp án: B. 3012

f. 4 giờ 9 phút ít = ….. phút

A. 249 phút

B. 36 phút

C. 396 phút

D. 13 phút

Đáp án: A. 249 phút

Bài 8: Một đội thuỷ lợi đào được 132m mương vào 6 ngày. Hỏi đội đó đào được từng nào m mương vào 7 ngày?

Đáp án:

1 ngày team thuỷ lợi đào được số mét mương là: 132 : 6 = 22 (m)

7 ngày nhóm thuỷ lợi đào được số mét mương là: 22 x 7 = 154 (m)

Bài 9: Tìm x

a) X + 7839 = 16784

b) 5 x X = 12475

c) X : 12457 = 9

Đáp án:

a/ X = 8945 b/ 2495 c/ 112113

Bài 10: Mẹ rước 100000 đồng đi chợ, chị em cài đến Mai một song giầy hết 36500 đồng với thiết lập một áo thun không còn 26500 đồng. Số tiền còn lại chị em dùng để sở hữu thức nạp năng lượng. Hỏi mẹ sẽ sử dụng từng nào chi phí để mua thức ăn?

Đáp án:

Số chi phí bà bầu dùng làm thiết lập giày cùng áo là: 36500 + 26500 = 63000 (đồng)

Số tiền bà mẹ sử dụng đề tải thức ăn là: 100000 – 63000 = 37000 (đồng)

Bài 11: Khoanh tròn vào chữ cái đặt trước hiệu quả đúng:

A. 4083 : 4 = 102 (dư 3)

B. 4083 : 4 = 1đôi mươi (dư 3)

C. 4083 : 4 = 10trăng tròn (dư 3)

D. 4083 : 4 = 12 (dư 3)

Đáp án: C. 4083 : 4 = 1020 (dư 3)

Bài 12: Tích của số lớn nhất có 4 chữ số với số bé bỏng duy nhất tất cả 2 chữ số là:

A. 99990 

B. 89991

C. 9999

D. 8

Đáp án: A. 99990

Bài 13: Có 45kilogam cỗ mì đựng những vào 9 bao. Hỏi 75kg bột mì đựng phần nhiều trong mấy bao như thế?

Đáp án:

Mỗi bao đựng số klg bột là: 45 : 9 = 5 (kg)

75kg đựng được số bao là: 75 : 5 = 15 (bao)

Bài 14: Tìm số x biết “thương thơm của 62680 và x” thì bằng 8

A. x = 7835

B. x = 7845

C. x = 7836

D. x = 7735

Đáp án: A. x = 7835

Bài 15: 

1. Tính chu vi một hình chữ nhật, biết chiều nhiều năm là 4m 30cm cùng chiều rộng là 80cm?

2Tính diện tích S của một mhình ảnh bìa hình chữ nhật, biết chiều dài là 8dm cùng chiều rộng lớn là 9cm?

Đáp án:

a/ Đổi 4m 30cm = 430cm

Chu vi hình chữ nhật là: (430 + 80) : 2 = 255 (cm)

b/ Đổi 8dm = 80cm

Diện tích mhình họa bìa là: 80 x 9 = 7trăng tròn (cm2)

Bài 16: Một trại nuôi gài bao gồm 792 nhỏ gà nhốt đông đảo vào 9 ngnạp năng lượng chuồng. Người ta buôn bán đi số con kê thông qua số con gà nhốt trong 2 ngăn uống chuồng. Hỏi fan ta đã phân phối đi bao nhiêu con gà?

Đáp án:

Mỗi ngăn chuồng nhốt số con gà là: 792 : 9 = 88 (con)

Số con gà đã bán là: 88 x 2 = 176 (con)

Bài 17: Tính cực hiếm biểu thức:

1. 124 x (24 – 4 x 6)

2. 50 + 50 x 2

3. 500 – 500 : 2

Đáp án:

1. 124 x (24 – 4 x 6) = 124 x (24 – 24) = 124 x 0 = 0

2. 50 + 50 x 2 = 50 x (1 + 2) = 50 x 3 = 150

3. 500 – 500 : 2 = 500 – 250 = 250

Bài 18: Tìm X:

1. 126 x X = 126

2. X : 9 = 2 (dư 4)

3. X x 6 = 3048 : 2

Đáp án:

1. X = 1

2. X = 9 x 2 + 4 = 22

3. X = 254

Bài 19: Một siêu thị gồm 132kilogam con đường, đã phân phối ¼ số kilogam mặt đường kia với 9kg. Hỏi siêu thị còn lại bao nhiêu kg đường?

Đáp án:

Số mặt đường siêu thị vẫn phân phối là: 132 : 4 + 9 = 42 (kg)

Thương hiệu sót lại số đường là: 132 – 42 = 90 (kg)

Bài 20: Tính diện tính của miếng bìa hình vuông vắn, biết hình vuông kia gồm chu vi là 3dm 6cm?

Đáp án:

Đổi 3cm 6centimet = 36cm

Cạnh miếng bìa là: 36 : 4 = 9 (cm)

Diện tích miếng bìa là: 9 x 9 = 81 (cm)

Bài 21: Có 8 bao gạo đựng toàn bộ 448kg gạo. Hỏi gồm 5 bao gạo như thế nặng nề từng nào kg?

Đáp án: 

Mỗi bao đựng số gạo là: 448 : 8 = 56 (kg)

5 bao đựng số gạo là: 56 x 5 = 280 (kg)

Bài 22: Một shop gồm 6 thùng nước mắm đồng nhất không tổng số 54 lít. Thương hiệu đã cung cấp hết 36 lkhông nhiều. Hỏi cửa hàng còn sót lại từng nào thùng nước mắm nam ngư.

Đáp án:

Mỗi thùng không số nước mắm là: 54 : 6 = 9 (lít)

Cửa hàng vẫn bán không còn số thùng nước mắm là: 36 : 9 = 4 (thùng)

Trung tâm sót lại số thùng nước mắm là: 6 – 4 = 2 (thùng)

Bài 23: lúc đầu tất cả 5 bổ sở hữu chsống tổng cộng 210 bao mặt đường vào kho, kế tiếp bao gồm thêm 3 xe pháo nửa chsinh hoạt mặt đường vào kho. Hỏi tất cả toàn bộ từng nào bao đường được chở vào kho? (Biết những xe cộ mua chsinh hoạt số bao mặt đường bởi nhau)

Đáp án:

Mỗi xe pháo chngơi nghỉ số bao mặt đường là: 210 : 5 = 45 (bao)

3 xe chsinh hoạt được số bao là: 3 x 45 = 135 (bao)

Số bao mặt đường được chsinh sống vào kho là: 210 + 135 = 345 (bao)

Bài 24: Hùng có 56 nghìn đồng cài đặt được 8 quyển truyện, Dũng bao gồm ít hơn Hùng 21 ngàn đồng. Hỏi Dũng mua được bao nhiêu quyển truyện tranh?

Đáp án:

1 quyển truyện có giá là: 56: 8 = 7 (nghìn đồng)

Dũng gồm số tiền là: 56 – 21 = 35 (nghìn đồng)

Dũng mua được số quyển truyện tranh là: 35: 7 = 5 (quyển)

Đáp án: 5 quyển truyện tranh

Bài 25: Có một đội học sinh tmê mệt gia tLong rừng, người ta giao cđọng 5 học sinh thì tLong 25 cây, cơ mà thực tiễn mỗi học viên lại tdragon nhiều hơn thế nữa trách nhiệm được giao 2 cây buộc phải toàn bô cây cỏ được là 238 cây. Hỏi tổ học viên kia bao gồm từng nào em?

Đáp án:

Theo trách nhiệm mỗi em trông số cây là:

25 : 5 = 5 (cây)

Thực tế mỗi em tLong số km là:

5 + 2 = 7 (cây)

Tổ học viên kia bao gồm số em là:

238 : 7 = 34 (em)

Đáp số: 34 em

Bài 26: Hai thùng bao gồm 58 lkhông nhiều dầu, ví như phân phối thùng tốt nhất 5 lkhông nhiều thì thùng thứ nhất gồm số dầu kém thùng máy nhì gấp đôi. Hỏi từng thùng bao gồm bao nhiêu lít dầu?

Đáp án:

Nếu cung ứng thùng độc nhất vô nhị 5 lkhông nhiều thì toàn bô dầu có trong 2 thùng là:

58 + 5 = 63 (lít)

Coi số dầu vào thùng đầu tiên thời điểm sau là một trong những phần số dầu thùng sản phẩm công nghệ nhị là 2 phần.

Tổng số phần cân nhau là: 1+ 2 = 3 (phần)

Số dầu thùng máy hai là: 63 : 3 x 2 = 42 (lít)

Số dầu ngơi nghỉ thùng trước tiên là: 58 – 42 = 16 (lít)

Bài 27: Để chuẩn bị cho 1 hội ngàn người ta kê 9 mặt hàng ghế đủ khu vực mang đến 81 bạn ngồi. Trên thực tiễn tất cả mang lại 108 người mang lại dự họp. Hỏi bắt buộc kê thêm mấy hàng ghế nữa mới đầy đủ chỗ?

Đáp án:

Mỗi hàng ghế tất cả số khu vực là: 81 : 9 = 9 (chỗ)

Số sản phẩm ghế đề xuất kê thêm là: (108 – 81) : 9 = 3 (hàng)

Bài 28: 7 bao xi-măng nặng nề 350kg. Mỗi vỏ bao nặng nề 200g. 5 bao xi-măng như thế tất cả trọng lượng xi-măng là từng nào kilogam?

Đáp án:

Đổi 350kilogam = 350000g

Mỗi bao xi măng gồm trọng lượng xi-măng là: 350000 : 7 – 200 = 49800 (g)

5 bao xi-măng như thế không khối lượng xi-măng là: 49800 x 5 = 249000 (g) = 249kg

Bài 29: Một sân vườn cây nạp năng lượng trái tất cả 5 sản phẩm cây hồng xiêm, mỗi hàng 12 cây cùng bao gồm 9 mặt hàng cây apple, mỗi mặt hàng 18 cây. Hỏi vườn cây ăn trái kia có toàn bộ bao nhiêu cây?

Đáp án:

Số cây hồng xiêm vào sân vườn là: 5 x 12 = 60 cây

Số cây táo Apple là: 9 x 18 = 162 cây

Vườn cây ăn quả gồm tất cả số kilomet là: 60 + 162 = 222 cây

Bài 30: Ngày đầu tiên bán tốt 2358kilogam gạo, ngày thiết bị nhì bán được cấp 3 lần ngày thứ nhất. Cả nhị ngày bán tốt số gạo là bao nhiêu?

Đáp án:

Ngày đồ vật hai bán được số gạo là: 2358 x 3 = 7074kg

Cả nhị ngày bán được số gạo là: 7074 + 2358 = 9432kg

……………….

Nhà xuất bạn dạng Đại học sư phạm đang xuất phiên bản cuốn Toán cải thiện cùng Bồi chăm sóc học sinh giỏi lớp 3